Có thể đặt trụ sở kinh doanh tại nhà chung cư được không?

Sắp tới tôi dự định sẽ thành lập 1 công ty TNHH để kinh doanh. Vậy tôi có thể dùng một trong những căn chung cư tôi có để làm trụ sở kinh doanh không? Vì sao? Chị Huệ ở Quận 2.

Căn cứ theo Khoản 3 Điều 3 Luật Nhà ở 2014 có quy định về khái niệm nhà chung cư như sau:

Nhà chung cư là nhà có từ 2 tầng trở lên, có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung và hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức, bao gồm nhà chung cư được xây dựng với mục đích để ở và nhà chung cư được xây dựng có mục đích sử dụng hỗn hợp để ở và kinh doanh.

Theo đó, căn hộ chung cư có những đặc điểm sau:

  • Từ 2 tầng trở lên;
  • Có nhiều căn hộ, có lối đi, cầu thang chung, có phần sở hữu riêng, phần sở hữu chung;
  • Hệ thống công trình hạ tầng sử dụng chung cho các hộ gia đình, cá nhân, tổ chức;
  • Được xây dựng với mục đích hỗn hợp để ở và kinh doanh

Có thể đặt trụ sở kinh doanh tại nhà chung cư được không?

Căn cứ theo Điều 42 Luật Doanh nghiệp 2020 có quy định về trụ sở chính của doanh nghiệp như sau:

Trụ sở chính của doanh nghiệp đặt trên lãnh thổ Việt Nam, là địa chỉ liên lạc của doanh nghiệp và được xác định theo địa giới đơn vị hành chính; có số điện thoại, số fax và thư điện tử (nếu có).”

Như vậy, có thể thấy pháp luật về doanh nghiệp hiện nay chưa có quy định nào cấm việc công ty đặt trụ sở kinh doanh chính tại nhà chung cư.

Ngoài ra, Điều 3 Thông tư 02/2016/TT-BXD có quy định về 02 loại nhà chung cư như sau:

  • Nhà chung cư có mục đích để ởlà nhà chung cư được thiết kế, xây dựng chỉ sử dụng cho mục đích để ở.
  • Nhà chung cư có mục đích sử dụng hỗn hợp là nhà chung cư được thiết kế, xây dựng để sử dụng vào mục đích ở và các mục đích khác như làm văn phòng, dịch vụ, thương mại.

Từ những quy định trên có thể thấy, nhà chung cư sử dụng vào mục đích hỗn hợp mà có phân định khu vực để sử dụng cho mục đích kinh doanh, thương mại riêng và có khu vực để ở riêng thì công ty được phép đặt trụ sở chính tại các căn hộ chung cư thuộc phần diện tích có mục đích kinh doanh, thương mại.

Tóm lại, Chị Huệ có thể thành lập công ty và đặt trụ sở tại nhà chung cư. Tuy nhiên, khi lựa chọn trụ sở chính để đặt công ty thì chị cần tránh lựa chọn căn hộ thuộc nhà chung cư có mục đích sử dụng là để ở để làm nơi làm việc của công ty.

>>> Xem thêm:

Điều kiện thành lập công ty TNHH 1 thành viên 

Các bước quan trọng để thành lập công ty

Thủ tục chuyển đổi loại hình doanh nghiệp 

 

THÔNG TIN LIÊN HỆ

CÔNG TY LUẬT TNHH CNC VIỆT NAM

  • Địa chỉ: 28 Đại lộ Mai Chí Thọ, Phường An Phú, Tp. Thủ Đức, Hồ Chí Minh, Việt Nam
  • Điện thoại: (+84) 28-6276 9900
  • Hot line: (+84) 916 545 618
  • Email: contact@cnccounsel.com 

Phụ trách:

  • Luật sư Lê Thế Hùng | Luật sư Điều hành
  • Điện thoại: (+84) 916 545 618
  • Email: hung.le@cnccounsel.com

Hoặc

Website:

Share

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Website được thiết kế và quản lý bởi Tre Xanh Soft