Tiền thưởng của vợ hoặc chồng là tài sản chung hay tài sản riêng?

Nhân dịp Tết 2023, vợ chồng tôi đều nhận được tháng lương 13 cũng như một số chi phí thưởng Tết khác. Vậy cho tôi hỏi trong thời kỳ hôn nhân thì tiền thưởng của vợ hoặc chồng là tài sản chung hay tài sản riêng?

Tiền thưởng là gì? Tiền thưởng của vợ hoặc chồng là tài sản chung hay tài sản riêng?

Căn cứ theo quy định pháp luật về lao động hiện hành không có quy định cụ thể về tiền thường. Tuy nhiên có thể hiểu

Tiền thưởng được hiểu là khoản tiền mà người lao động được thưởng dựa vào kết quả sản xuất kinh doanh hàng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Các cơ chế thưởng sẽ do người sử dụng lao động quyết định và được công khai công bố tại nơi/trụ sở làm việc.

Trong đó, Điều 9 Nghị định 123/2014/NĐ-CP có quy định về thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng bao gồm:

  • Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; quyền tài sản gắn liền với nhân thân của vợ, chồng.
  • Tài sản mà vợ, chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015 đối với vật vô chủ, vật bị chôn giấu, bị chìm đắm, vật bị đánh rơi, bị bỏ quên, gia súc, gia cầm bị thất lạc, vật nuôi dưới nước.
  • Thu nhập hợp pháp khác theo quy định của pháp luật.

Căn cứ theo quy định trên thì tiền thưởng thuộc một trong các khoản thu nhập hợp pháp trong thời kỳ hôn nhân của một trong hai bên vợ chồng. Vì vậy, tiền thưởng là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trước đó hai bên có thỏa thuận khác và thỏa thuận về tài sản của hai bên phải được lập thành văn bản. Vậy vợ chồng có nghĩa vụ gì chung về tài sản?

Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng?

Căn cứ theo Điều 37 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng như sau:

  • Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;
  • Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;
  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;
  • Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;
  • Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sựthì cha mẹ phải bồi thường;
  • Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

Như vây, nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng được hiểu là việc vợ, chồng phải cùng nhau chuyển giao vật, chuyển giao quyền, trả tiền hoặc giấy tờ có giá cho người có quyền hay nói cách khác, cả hai vợ, chồng phải cùng chịu trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ về tài sản đối với bên có quyền.

Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân

Căn cứ theo Điều 37 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân như sau:

  • Thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung của vợ chồng là thời điểm do vợ chồng thỏa thuận và được ghi trong văn bản; nếu trong văn bản không xác định thời điểm có hiệu lực thì thời điểm có hiệu lực được tính từ ngày lập văn bản.
  • Trong trường hợp tài sản được chia mà theo quy định của pháp luật, giao dịch liên quan đến tài sản đó phải tuân theo hình thức nhất định thì việc chia tài sản chung của vợ chồng có hiệu lực từ thời điểm việc thỏa thuận tuân thủ hình thức mà pháp luật quy định.
  • Trong trường hợp Tòa án chia tài sản chung của vợ chồng thì việc chia tài sản chung có hiệu lực kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật.
  • Quyền, nghĩa vụ về tài sản giữa vợ, chồng với người thứ ba phát sinh trước thời điểm việc chia tài sản chung có hiệu lực vẫn có giá trị pháp lý, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác.

Như vây, thời điểm có hiệu của việc chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân sẽ phụ thuộc vào từng trường hợp cụ thể như: tại thời điểm được ghi trong văn bản thỏa thuận, tại thời điểm có hiệu lực được tính từ ngày lập văn bản thỏa thuận, kể từ ngày có quyết định của Tòa án hiệu lực pháp luật,…

Tóm lại, tiền thưởng là một trong các khoản thu nhập hợp pháp được phát sinh trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận.

 

Share

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Website được thiết kế và quản lý bởi Tre Xanh Soft